ReadyPlanet.com

 หน้ารวมกระทู้ > มีสิทธืไหม?

มีสิทธืไหม?


สามีมีที่ดินอยู่2แปลง แปลงหนึ่งเป็นที่ดินเปล่าเเม่สามีเพิ่งโอนให้ก่อนเสียชีวิต2ปีแล้ว อีกแปลงหนึ่งมีบ้านด้วยได้มาก่อนจดทะเบียนสมรสกับดิฉันเราได้ต่อเติมบ้านแต่เป็นเงินส่วนตัวของดิฉ้นและได้อาศัยอยู่ถึงบัดนี้  ปัจจุบันพ่อแม่เสียชีวิตแล้วดิฉันกับสามีไม่มีลูกด้วยกัน ฝ่ายสามี มีพี่ชาย1คนและพี่สาว1คน

ขอเรียนถามว่า  ถ้าสามีเสียชีวิตดิฉันจะมีสิทธิ์ในที่ดินทั้ง2แปลงของสามีไหม?

   ขอบคุณมากค่ะ..



ผู้ตั้งกระทู้ สุพร เผ่าพงษ์ (penny2609-at-windowslive-dot-com) :: วันที่ลงประกาศ 2010-08-20 17:31:37


[1]

ความเห็นที่ 1 (3234560)

ที่ดินทั้งสองแปลงเป็นสินส่วนตัวของสามี เมื่อสามีตายย่อมเป็นทรัพย์สินของสามีก่อนถึงแก่ความตายจึงเป็นมรดกของสามี ตกได้แก่ทายาทโดยธรรม

พี่ชาย + พี่สาว ของสามี เป็นทายาทโดยธรรมลำดับที่ (3) ส่วนคุณเป็นคู่สมรสก็เป็นทายาทโดยธรรมที่มีสิทธิได้รับมรดกกึ่งหนึ่ง ส่วนอีกกึ่งหนึ่ง พี่ชาย + พี่สาว นำไปแบ่งกันเอง

มาตรา 1635 ลำดับและส่วนแบ่งของคู่สมรสที่ยังมีชีวิตอยู่ในการ รับมรดกของผู้ตายนั้น ให้เป็นไปดั่งต่อไปนี้
(1) ถ้ามีทายาทตาม มาตรา 1629 (1) ซึ่งยังมีชีวิตอยู่หรือมีผู้รับ มรดกแทนที่แล้วแต่กรณี คู่สมรสที่ยังมีชีวิตอยู่นั้นมีสิทธิได้ส่วนแบ่ง เสมือนหนึ่งว่าตนเป็นทายาทชั้นบุตร
(2) ถ้ามีทายาทตาม มาตรา 1629 (3) และทายาทนั้นยังมีชีวิตอยู่ หรือมีผู้รับมรดกแทนที่ หรือถ้าไม่มีทายาทตาม มาตรา 1629 (1) แต่มี ทายาทตาม มาตรา 1629 (2) แล้วแต่กรณี คู่สมรสที่ยังมีชีวิตอยู่นั้น มีสิทธิได้รับมรดกกึ่งหนึ่ง
(3) ถ้ามีทายาทตาม มาตรา 1629 (4) หรือ (6) และทายาทนั้น ยังมีชีวิตอยู่ หรือมีผู้รับมรดกแทนที่ หรือมีทายาทตาม มาตรา 1629 (5) แล้วแต่กรณี คู่สมรสที่ยังมีชีวิตอยู่ มีสิทธิได้มรดกสองส่วนในสาม
(4) ถ้าไม่มีทายาทดั่งที่ระบุไว้ใน มาตรา 1629 คู่สมรสที่ยังมี ชีวิตอยู่นั้นมีสิทธิได้รับมรดกทั้งหมด

 

 

 

                                     ยินดีให้คำปรึกษากฎหมาย

ผู้แสดงความคิดเห็น ทนายความ ลีนนท์ วันที่ตอบ 2010-08-20 22:21:33



[1]


แสดงความคิดเห็น
ความคิดเห็น *
ผู้แสดงความคิดเห็น  *
อีเมล 
ไม่ต้องการให้แสดงอีเมล
รหัสป้องกันสแปม *CAPTCHA Image





Copyright © 2010 All Rights Reserved.