ReadyPlanet.com


บุตรนอกสมรสและไม่ได้จะทะเบียนรับรองบุตรมีสิทธิในเงินของบิดาที่เสียชีวิตหรือไม่


นายเอ เป็นบุตรของนางบี คนไทย กับนายซี คนญี่ปุ่น ที่ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน และก็ไม่ได้จดทะเบียนรับรองบุตรด้วย

แต่ในใบสูติบัตรของนายเอ มีชื่อของนายซี เป็นบิดา และตอนทำพาสปอร์ตไปญี่ปุ่นก็ให้นาย ซี เป็นคนรับรองให้ 2 ครั้ง และนายซี เป็นคนส่งเสียเลี้ยงดูทั้งค่าใช้จ่ายในบ้านและเค่าเล่าเรียนบุตรโดยให้ นางบี เป็นแม่บ้านอย่างเดียว

ขอถามว่าถ้านายซี ตายแล้ว แต่มีเงินในบัญชีจำนวน 1 ล้านบาท นายซี จะมีสิทธิในเงินก้อนนี้ของบิดาหรือไม่

(นายซีได้จดทะเบียนสมรสกับภรรยาชาวญี่ปุ่นแล้วมีลูก 3คน)



ผู้ตั้งกระทู้ ถามให้หลาน :: วันที่ลงประกาศ 2013-03-26 12:37:59


[1]

ความคิดเห็นที่ 1 (3362221)

นายซี เป็น บิดานอกกฎหมายของ นาย เอ และนาย เอ เป็นบุตรนอกกฎหมาย ของนายซี  กฎหมายให้ถือว่าเป็นผู้สืบสันดาน มีสิทธิเหมือนบุตรชอบด้วยกฎหมาย  แล้วผู้สืบสันดานคือใคร???? กฎหมายบอกว่า ทายาทที่จะมีสิทธิรับมรดกของผู้ตายนั้นมี 6 ลำดับ และในลำดับที่ 1 ก็คือ ผู้สืบสันดาน ดังนั้น บุตรนอกกฎหมายก็คือผู้สืบสันดานที่มีสิทธิรับมรดกของ บิดานอกกฎหมายนั่นเอง

มาตรา 1627  บุตรนอกกฎหมายที่บิดาได้รับรองแล้วและบุตรบุญธรรมนั้นให้ถือว่าเป็นผู้สืบสันดาน เหมือนกับบุตรที่ชอบด้วยกฎหมาย ตามความหมายแห่งประมวลกฎหมายนี้

มาตรา 1629  ทายาทโดยธรรมมีหกลำดับเท่านั้น และภายใต้บังคับแห่งมาตรา 1630 วรรค 2 แต่ละลำดับมีสิทธิได้รับมรดกก่อนหลังดั่งต่อไปนี้ คือ
(1)  ผู้สืบสันดาน
(2)  บิดามารดา
(3)  พี่น้องร่วมบิดามารดาเดียวกัน
(4)  พี่น้องร่วมบิดาหรือร่วมมารดาเดียวกัน
(5)  ปู่ ย่า ตา ยาย
(6)  ลุง ป้า น้า อา
คู่สมรสที่ยังมีชีวิตอยู่นั้นก็เป็นทายาทโดยธรรม ภายใต้บังคับของบทบัญญัติพิเศษแห่งมาตรา 1635

 

ผู้แสดงความคิดเห็น ทนายลีนนท์0859604258 วันที่ตอบ 2013-03-27 00:04:47



[1]


แสดงความคิดเห็น
ความคิดเห็น *
ผู้แสดงความคิดเห็น  *
อีเมล 
ไม่ต้องการให้แสดงอีเมล


Copyright © 2010 All Rights Reserved.